banner68
banner58

Vitunguu toka Tanzania gumzo nchini Kenya, wakulima walalamika

Serikali ya Kenya yakataa kuingilia kati

banner57

Vitunguu toka Tanzania gumzo nchini Kenya, wakulima walalamika

Serikali ya Kenya yakataa kuingilia kati

12 July 2018 Thursday 16:39
Vitunguu toka Tanzania gumzo nchini Kenya, wakulima walalamika

Wakulima nchini Kenya wamelalamika dhidi ya mafuriko ya vitunguu nafuu kutoka Tanzania, wakisema vinaharibu bei za ndani.

Tani za vitunguu vya Tanzania vimefurika sokoni huko Nyeri, na kuwa tishio kwa mazao ya wakulima wa ndani.

Uingizaji huo umeshuhudia bei ya vitunguu ikishuka kwa kiasi kikubwa hadi kufikia kuuzwa kwa Sh23 ya Kenya, sawa na shilingi 480 ya Kitanzania kwa kilo ya vitunguu vyekundu vya daraja la 1 na Sh15 kwa daraja la 2.

Miezi mitatu iliyopita, kilo cha vitunguu cha daraja la 1 kilikwenda kati ya Sh50 (sh1,050) hadi Sh80 (sh1,680), wakati Daraja la 2 lilikwenda Sh50.

"Masoko yamejaa mazao ya Tanzania, tunakabiliwa na changamoto kubwa kwa sababu ya ziada katika soko," alisema Josphat Kingori, mkulima.

Jimbo la Kieni linachukuliwa kuwa mmoja wa wazalishaji wa juu ya vitunguu katika ukanda wa Afrika Mashariki.

Hata hivyo, kilo ya vitunguu sasa vinaenda kwa bei ndogo kama Sh80, bei ya nusu iliyokuwa ikitengenezwa Machi. Wafanyabiashara wa mitaa wanasema wanapendelea vitunguu vya Tanzania.

"Vitunguu hivi kutoka Tanzania vimelimwa vizuri na bora zaidi kuliko vile vya ndani ambayo ndiyo kwanza vimevunwa na si vikavu," alisema Kimani Waigwa, muuzaji wa mboga katika soko la wazi la mji wa Nyeri.

Hakuna kuingilia kati

Katika taarifa, idara ya Kilimo ya Nyeri ilikataa rufaa za wakulima wengine kuingilia kati na kusimamisha vitunguu vya Tanzania kutoka kwa kuuzwa katika masoko ya ndani.

"Tumepokea malalamiko kutoka kwa wakulima wetu kuomba serikali kuingilia kati. Kutokana na ushirikiano wa sasa wa Afrika Mashariki, hatuwezi kuacha vitunguu kutoka Tanzania, kwa kuwa hakuna chochote kinachozuia wakulima wetu kuuza nchini Tanzania, "alisema idara hiyo katika taarifa kwa umma.

Mkurugenzi wa kata kwa ajili ya kilimo Henry Kinyua alisema changamoto kuu inakabiliwa na wakulima wa vitunguu ya mkoa ilikuwa kusimamia muda wa kuvuna na usindikaji wa mavuno.

"Wakati vitunguu vikiwa tayari kuvunwa, wakulima wanatakiwa kukata sehemu ya majani na kuacha vitunguu katika shamba kwa muda mdogo wa wiki mbili, au kwa kuvuna na kuanika vitunguu kwenye jua," alisema.

Hii, alisema, alifanya vitunguu kukauka kawaida, hivyo kuongeza muda wake wa kukaa bila kuharibika.

"Wakulima wa Ethiopia na Watanzania wamefanikiwa katika jambo hili, na ndivyo walivyofanikiwa kuchukua masoko ya Afrika Mashariki," alisema

Comments
Avatar
Your Name
Post a Comment
Characters Left:
Your comment has been forwarded to the administrator for approval.×
<strong>Warning!</strong> Will constitute a criminal offense, illegal, threatening, offensive, insulting and swearing, derogatory, defamatory, vulgar, pornographic, indecent, personality rights, damaging or similar nature in the nature of all kinds of financial content, legal, criminal and administrative responsibility for the content of the sender member / members are belong.